ข่าวประชาสัมพันธ์ สอวช. – คุรุสภา – SEAMEO STEM-ED – เชฟรอน ผนึกกำลัง 10 มหาวิทยาลัย เดินหน้าโครงการ STEP ปลดล็อกยกระดับการผลิตครูมืออาชีพให้เท่าทันการเปลี่ยนแปลงโลกยุคใหม่
![](/-/media/thailand/news/images/STEP_1.jpg?h=436&w=640&la=th&hash=46D91EF12FFB2863849928A8E6B97C0C)
สำนักงานสภานโยบายการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรมแห่งชาติ (สอวช.) – คุรุสภา – ศูนย์ SEAMEO STEM-ED – บริษัท เชฟรอนประเทศไทยสำรวจและผลิต จำกัด ร่วมเปิดโครงการ Strengthening Teacher Education Program (STEP) ตั้งเป้าเป็นโมเดลต้นแบบที่ช่วยยกระดับการพัฒนาคุณภาพการผลิตครูรุ่นใหม่ มีมหาวิทยาลัยเข้าร่วมแล้ว จำนวน 10 แห่ง
ดร.กิติพงค์ พร้อมวงค์ ผู้อำนวยการสำนักงานสภานโยบายการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรมแห่งชาติ (สอวช.) กล่าวว่า สถาบันอุดมศึกษาไทยอยู่ในช่วงเร่งปรับตัวให้สอดรับเทรนด์การศึกษาในโลกยุคใหม่ที่เน้นการคิดอย่างมีวิจารณญาณ แก้ปัญหาเป็น มีความคิดสร้างสรรค์ เท่าทันเทคโนโลยี และเรียนรู้ได้แบบไร้พรมแดน สะท้อนค่านิยม การเรียนรู้ของเยาวชน ซึ่งมองว่าการเรียนรู้ไม่จำกัดเฉพาะในห้องเรียนและการเรียนในมหาวิทยาลัยก็ไม่ใช่คำตอบทั้งหมด Online short course ได้รับความนิยมมากขึ้น สถาบันอุดมศึกษาไทยวันนี้จึงไม่ได้แข่งขันเฉพาะภายในประเทศแต่ยังมีคู่แข่งต่างชาติด้วย ดังนั้นภารกิจสำคัญของ สอวช. จึงจำเป็นต้องเร่งมองหาวิธีจัดการศึกษาในระดับที่เป็นนวัตกรรมทางการอุดมศึกษาที่พิเศษกว่าหลักสูตรปกติเพื่อช่วยให้คณะศึกษาศาสตร์และคณะครุศาสตร์ในภาพรวมของประเทศสามารถผลิตบุคลากรที่มีคุณภาพตอบโจทย์ยุทธศาสตร์ชาติได้อย่างยั่งยืน
“โครงการ Strengthening Teacher Education Program (STEP) เป็นอีกหนึ่งความร่วมมือที่ตรงกับภารกิจ สอวช. ในการส่งเสริมนโยบายด้านการอุดมศึกษา โดยเฉพาะการได้ร่วมมือกับคุรุสภา ผู้กำหนดมาตรฐานวิชาชีพครู ออกใบอนุญาตวิชาชีพ รับรองหลักสูตรปริญญาและประกาศนียบัตรทางการศึกษาของสถาบันผลิตครูที่เป็นต้นน้ำสำคัญของวงการการศึกษาไทย รวมถึงองค์ความรู้จากศูนย์ SEAMEO STEM-ED และการสนับสนุนที่ดีจากเชฟรอน” ดร.กิติพงค์ กล่าว
ผศ.ดร.อมลวรรณ วีระธรรมโม เลขาธิการคุรุสภา กล่าวว่า โครงการ Strengthening Teacher Education Program (STEP) ถือเป็นโมเดลต้นแบบที่จะช่วยยกระดับคุณภาพการจัดการศึกษาแก่นิสิตนักศึกษา คณะศึกษาศาสตร์และครุศาสตร์ ระดับปริญญาตรี ให้พร้อมจบไปเป็นครูมืออาชีพ โดยจะนำองค์ความรู้และเทคนิคการสอนภาคปฏิบัติจาก University of Pennsylvania สถาบันผลิตครูชั้นนำของสหรัฐอเมริกา มาถ่ายทอดให้กับคณาจารย์และนิสิตนักศึกษา “เน้นการฝึกปฏิบัติมากกว่าทฤษฎี” เพื่อใช้ในการสอนได้จริง สอดรับงานวิจัยหลายชิ้นซึ่งระบุว่าประเทศไทยจำเป็นต้องปฏิรูประบบการศึกษาครั้งใหญ่ โดยเฉพาะครูวิชาชีพในอนาคตต้องเพิ่มทักษะการสอนด้วยกระบวนการฝึกประสบการณ์จริงที่เข้มข้นมากกว่าทฤษฎี
“คาดหวังว่าโครงการนี้จะนำไปประยุกต์ใช้ในการกำหนดแนวทางกำกับคุณภาพวิชาชีพครู อาทิ มาตรฐานหลักสูตรในการผลิตครู การออกใบประกอบวิชาชีพครู ฯลฯ ช่วยเติมเต็มประสิทธิภาพให้วงการครูได้แบบบูรณาการ ตั้งแต่ผู้ผลิตครูต้นน้ำ ได้แก่ มหาวิทยาลัย คณาจารย์ จนถึงปลายน้ำอย่างกลุ่มนิสิตนักศึกษาที่จบออกไปเป็นครูวิชาชีพในอนาคต” ผศ.ดร.อมลวรรณ กล่าว
ดร.พรพรรณ ไวทยางกูร ผู้อำนวยการศูนย์ภูมิภาคว่าด้วยสะเต็มศึกษาขององค์การรัฐมนตรีศึกษาแห่งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (ศูนย์ SEAMEO STEM-ED) กล่าวว่า องค์ประกอบสำคัญของโครงการ ประกอบด้วย 1. ภาควิชาการ ถ่ายทอดแนวปฏิบัติการสอน (Core Teaching Practices) พื้นฐานจำเป็นที่ครูต้องเรียน อาทิ การฝึกเทคนิคและวิธีการสอนที่ช่วยในการตั้งคำถาม พร้อมให้คณาจารย์และนิสิตนักศึกษาช่วยกันหากระบวนการปรับปรุงการเรียนการสอน สร้างและแบ่งปันเนื้อหา/แพลตฟอร์ม กรณีศึกษาต่างๆ โดยเชิญ Consortium for Core Practices จาก University of Pennsylvania มาให้คำแนะนำด้วย 2. ภาคปฏิบัติ จัดตั้งเป็นทีม โดยเน้นกระบวนการเป็นพี่เลี้ยงทางวิชาการที่มีคุณภาพ โดยแต่ละทีมต้องมีครูพี่เลี้ยง ที่มีประสบการณ์การสอนและผ่านการอบรมด้านการให้คำปรึกษา มาช่วยให้คำแนะนำ พร้อมเข้าเยี่ยมนิสิตนักศึกษาเพื่อให้คำปรึกษา 2 ครั้งต่อเดือน
“โครงการ Strengthening Teacher Education Program (STEP) เป็นโครงการระยะยาว 3 ปี ตั้งแต่ตุลาคม 2565 - กันยายน 2568 ปัจจุบันมีมหาวิทยาลัยตอบรับเข้าร่วมโครงการแล้วจำนวน 10 มหาวิทยาลัย ได้แก่ มหาวิทยาลัยทักษิณ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา มหาวิทยาลัยราชภัฏบุรีรัมย์ มหาวิทยาลัยราชภัฏชัยภูมิ มหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต มหาวิทยาลัยมหาสารคาม มหาวิทยาลัยราชภัฏสุรินทร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา มหาวิทยาลัยฟาฏอนี และมหาวิทยาลัยราชภัฏอุบลราชธานี“ ดร.พรพรรณ กล่าว
![](/-/media/thailand/news/images/STEP_2.jpg?h=426&w=640&la=th&hash=7523C9A57CF80543300A365F659BAB33)
นางสาวพรสุรีย์ กอนันทา รองประธานกรรมการบริหาร ฝ่ายกิจการองค์กร บริษัท เชฟรอนประเทศไทยสำรวจและผลิต จำกัด กล่าวว่า โครงการ Strengthening Teacher Education Program (STEP) นับเป็นการผสานความร่วมมือครั้งสำคัญระหว่าง 2 หน่วยงานที่ทำหน้าที่กำหนดมาตรฐานและนโยบายการผลิตและพัฒนาบุคลากรทางการศึกษาให้กับประเทศ ซึ่งเชฟรอนยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้สนับสนุนโครงการฯ ทั้งการจัดหาผู้เชี่ยวชาญ ทุนการดำเนินโครงการ การฝึกอบรม ทุนวิจัย ตลอดจนการจัดกิจกรรมการให้ความรู้เพื่อการขยายผลต่อไป ด้วยงบประมาณทั้งสิ้น 12 ล้านบาท
“โครงการ STEP นับเป็นอีกหนึ่งการต่อยอดความสำเร็จของโครงการ Chevron Enjoy science: สนุกวิทย์ พลังคิด เพื่ออนาคต ในระดับนโยบายอย่างเป็นรูปธรรม ที่มุ่งมั่นพัฒนาศักยภาพบุคลากรทางการศึกษาโดยเฉพาะครูในสาขาสะเต็ม ซึ่งเป็นสาขาวิชาที่เป็นรากฐานของการพัฒนาประเทศในระยะยาว นอกจากนี้ การสนับสนุนโครงการดังกล่าว ยังสอดรับตามเจตนารมณ์ของเชฟรอนที่มุ่งให้ความสำคัญกับการพัฒนา ‘พลังคน’ อันถือเป็นหนึ่งในแนวทางปฏิบัติมาตลอดระยะเวลา 60 ปี ที่เชฟรอนได้ดำเนินภารกิจจัดหาพลังงานให้กับประเทศด้วยความปลอดภัย ควบคู่กับการพัฒนาคุณภาพชีวิตของคนไทยอย่างยั่งยืน” นางสาวพรสุรีย์ กล่าวทิ้งท้าย
อนึ่ง ศูนย์ภูมิภาคว่าด้วยสะเต็มศึกษาขององค์การรัฐมนตรีศึกษาแห่งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (Southeast Asian Ministers of Education Organization Regional Centre for STEM Education - ศูนย์ SEAMEO STEM-ED) เป็นองค์การระหว่างประเทศที่จัดตั้งขึ้นในประเทศไทยตามมติ ครม. ภายใต้การตกลงร่วมกันระหว่างสภารัฐมนตรีศึกษาแห่งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (Southeast Asian Ministers of Education Council หรือ SEAMEC) ของกลุ่มชาติสมาชิกอาเซียน ภารกิจหลักเพื่อเป็นศูนย์กลางวิจัยพัฒนา เผยแพร่องค์ความรู้นวัตกรรมด้านสะเต็มศึกษา พร้อมให้คำเสนอแนะแก่ผู้กำหนดนโยบายใน 11 ชาติอาเซียน